Nghenhansu.forumvi.net
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPublicationsLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Làm giàu nhanh chóng - P.3

Go down 
Tác giảThông điệp
steve.bui
Admin
steve.bui

Điểm tích cực : 590

Làm giàu nhanh chóng - P.3 Empty
Bài gửiTiêu đề: Làm giàu nhanh chóng - P.3   Làm giàu nhanh chóng - P.3 Empty10/5/2010, 5:12 pm

NGUYÊN TẮC THỨ 23:
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CUNG CẤP SẢN PHẨM HAY DỊCH VỤ CHO KHÁCH HÀNG NGAY CẢ KHI TÔI ĐANG NGỦ?
(HOW CAN I PROVIDE PEOPLE WITH MY PRODUCTS OR SERVICES WHILE I SLEEP?)

Quay trở lại câu chuyện về anh chàng học viên bán băng video của tôi. Anh ta đã bán được 100.000 băng và kiếm lời được 100.000 đô-la. Nhưng câu chuyện không dừng tại đấy.

Hôm sau, khi đang học đến phần “cấp phép” (licensing), lúc giải lao anh ta lại ra ngoài và gọi điện thoại. Sau đó, anh ta quay lại với nụ cười tươi hơn lần trước. Anh ta vừa thỏa thuận xong việc thay đổi hợp đồng với nhà sản xuất sơn. Thay vì cung cấp băng video cho nhà sản xuất, anh ta cho phép nhà sản xuất quyền nhân bản băng video này, và nhà sản xuất đã đồng ý mua 250.000 bản. Tại sao nhà sản xuất đồng ý phương án này? Vì họ được linh động hơn trong việc chọn nhà cung cấp sản xuất băng cho họ, cho phép họ có quyền quyết định về chất lượng băng và giảm chi phí.

Tiếp đó, anh chàng khôn ngoan này còn nghĩ cách để kiếm thêm tiền từ băng video của mình: anh ta làm tiếp băng thứ 2 về cách sơn bàn ghế, vật dụng ngoài trời…

NGUYÊN TẮC THỨ 24:
TRONG KINH DOANH, PHẦN “ĐAU ĐẦU” NẰM Ở “TIỀN PHƯƠNG”, NHƯNG TIỀN NẰM Ở “HẬU PHƯƠNG”
(IN BUSINESS, THE HEADACHES ARE IN THE FRONT END, BUT THE MONEY’S IN THE BACK END)

Người ta phân chia hoạt động của doanh nghiệp ra thành hai phần “Front-End” và “Back-End”.

“Front-End” có thể hiểu là “Tiền phương” gồm những bộ phận liên quan đến khách hàng như marketing, bán hàng, hỗ trợ khách hàng… Bộ phận này phải gồm những con người được huấn luyện kỹ, thích giao tiếp, hiểu khách hàng, thấm nhuần tư tưởng “khách hàng là thượng đế”. Tại sao “Front-End” lại đau đầu?

Vì không có công thức có sẵn trong marketing, trong giao tiếp với khách hàng, vì phải cạnh tranh, và khách hàng không phải ai cũng dễ chịu…

“Back-End” có thể hiểu là “Hậu phương” gồm những bộ phận không trực tiếp làm việc với khách hàng, như là Sản  xuất, Hành  chánh, Nhân  sự,  Tài  chính… Tuy nhiên,  trong “Làm  giàu nhanh  chóng”, quan điểm “Back-End” chỉ việc phải tận dụng danh sách khách hàng sẵn có để cung cấp tiếp cho họ những sản phẩm / dịch vụ cộng thêm, để tăng doanh số.

Nhiều việc phải làm quá nhỉ? Một mình bạn có làm được hết không? Nếu bạn nói “hãy cho tôi thời gian, tôi sẽ dần dần làm hết được” thì bạn lại quên mất yếu tố tốc độ trong “Làm giàu nhanh chóng”: bỏ lỡ thời điểm thì sẽ bỏ mất cơ hội kiếm tiền. Vì thế:

NGUYÊN TẮC THỨ 25:
NẾU KHÔNG HỢP TÁC, BẠN SẼ LÀM VIỆC QUÁ TẢI MÀ LẠI KIẾM QUÁ ÍT TIỀN
(IF YOU’RE NOT USING LEVERAGE, YOU’RE WORKING TOO HARD AND EARNING TOO LITLE)

Hợp tác là một vấn đề rộng lớn. Tôi sẽ cho bạn một vài ví dụ về lợi ích của hợp tác:

-      Hợp tác (leverage – có thể hiểu là cộng tác) giúp bạn khởi sự kinh doanh với ít hoặc thậm chí không cần tiền.

-      Hợp tác tận dụng tài năng, kỹ năng, mối quan hệ, tài nguyên của người khác.

-      Hợp tác cho phép tận dụng công nghệ mới nhất để tăng hiệu quả và tốc độ kinh doanh.

-      Hợp tác bằng cách thuê mướn nhân viên, huấn luyện họ tốt để họ làm việc, kiếm tiền cho bạn.

-      …

Hợp tác rất quan trọng, vì không ai có thể tự mình làm hết mọi việc một cách hiệu quả và tốc độ cần thiết.

NGUYÊN TẮC THỨ 26:
DOANH NHÂN “LÀM GIÀU NHANH CHÓNG” KHỞI SỰ VỚI TẦM NHÌN VỀ “KẾT CỤC”
(THE SPEEDWEALTH ENTREPRENEUR STARTS WITH THE END IN MIND)

Điểm khác biệt giữa doanh nhân “Làm giàu nhanh chóng” và các doanh nhân khác là doanh nhân “Làm giàu nhanh chóng” khởi sự với tầm nhìn về kết cục.

Bằng cách áp dụng hệ thống “Làm giàu nhanh chóng”, trong vòng 3 hay 5 năm, bạn sẽ có bốn sự chọn lựa sau:

1.   Bạn có thể tiếp tục vận hành, làm chủ doanh nghiệp và kiếm được nhiều tiền mỗi ngày.

hoặc

2.   Bạn có thể tiếp tục sở hữu doanh nghiệp, nhưng không trực tiếp làm việc nữa, để tự do về thời gian mà vẫn có một nguồn thu nhập thụ động đều đặn.

hoặc 3.   Bạn có thể bán một phần doanh nghiệp và ngay lập tức trở thành triệu phú.

hoặc 4.   Bạn có thể áp dụng kết hợp 3 cách trên. Để tôi nói cho bạn nghe một “bí mật” này nhé:

NGUYÊN TẮC THỨ 27:
BÁN CÔNG TY SẼ MANG LẠI NHIỀU TIỀN HƠN CHO BẠN
(YOU WILL NEVER MAKE AS MUCH MONEY RUNNING A BUSINESS AS SELLING A BUSINESS)

Khi bạn đã khởi sự doanh nghiệp được vài năm, bạn đã xây dựng hệ thống tốt, hiệu quả, và nó thực sự mang lại lợi nhuận cho bạn, lúc đó sẽ có nhiều “đại gia” có ý muốn mua lại doanh nghiệp của bạn, mua một phần hay mua toàn bộ. Thì tôi khuyên bạn hãy bán nó đi. Vì sao?

-      Vì doanh nghiệp nào cũng nên có vốn mạnh để dễ dàng hơn trong hoạt động, mở rộng, và phát triển. Nếu bạn bán một phần thì doanh nghiệp của bạn có thêm vốn. Nếu bạn bán toàn bộ thì bạn lấy tiền đầu tư cho doanh nghiệp khác của bạn.

-      Vì có thêm sự góp mặt của “đại gia” (trong trường hợp bạn bán một phần doanh nghiệp), doanh nghiệp của bạn sẽ hưởng lợi từ việc hợp tác này, sẽ có thêm những cơ hội tiếp thu công nghệ mới, phương pháp quản lý mới… Và bạn vẫn là chủ, hoặc là Chủ tịch Công ty - một công ty đầy tiềm năng hơn sau khi có thêm người sở hữu mới.

-      Khi doanh nghiệp của bạn được lên sàn giao dịch chứng khoán thì giá trị của công ty của bạn có thể tăng lên gấp nhiều lần, dựa trên nhận định của công chúng, nhà đầu tư về tiềm năng của công ty, và bạn sẽ có cơ hội giàu lên nhanh chóng, giàu gấp nhiều lần trước khi bán một phần công ty.

NGUYÊN TẮC THỨ 28:
LÀM ĂN VỚI CÁC “ĐẠI GIA” TÊN TUỔI NƠI XEM MỘT HAI TRIỆU ĐÔ-LA NHƯ VÀI GIỌT NƯỚC TRONG THÙNG
(DEAL WITH LARGE, SUCCESSFUL CORPORATIONS WHERE A MILLION OR TWO IS A DROP IN THE BUCKET)

Ai sẽ đồng ý trả cho bạn hàng triệu đô-la để mua lại một phần hoặc toàn bộ công ty của bạn? Đó là các “đại gia” trong ngành liên quan hoặc các “đại gia” chuyên đầu tư vào các công ty đang ăn nên làm ra. Với các đại gia này, họ có hẳn những phòng ban chuyên nghiên cứu việc mua lại một phần hoặc toàn bộ các công ty khác.

Bạn có tin hay không,  giá 1,6 triệu đô-la mà Tập đoàn Heinz  trả cho Fitnessland của tôi là một trong những giá thấp nhất mà họ đã từng mua lại. Chính việc bán công ty Fitnessland này sau khi khởi sự hoạt động HAI NĂM RƯỠI đã giúp tôi trở thành triệu phú đô-la.

Và bạn cũng hoàn toàn có thể học hỏi tôi và biến điều này thành hiện thực cho bạn!

https://nghenhansu.forumvi.net
steve.bui
Admin
steve.bui

Điểm tích cực : 590

Làm giàu nhanh chóng - P.3 Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Làm giàu nhanh chóng - P.3   Làm giàu nhanh chóng - P.3 Empty10/5/2010, 5:21 pm

NGUYÊN TẮC THỨ 29:
GIÀU CÓ KHÔNG CHỈ LÀ TIỀN
(WEALTH IS NOT JUST MONEY)

Trước một sự kiện quan trọng trong đời tôi – là một lần tôi bị chẩn đoán là mắc bệnh nan y – thì tôi mải mê kiếm tiền, dành hầu hết thời gian của mình vào việc kiếm tiền. Khi sự kiện này xảy ra, bác sĩ làm nhiều cuộc xét nghiệm, giải phẫu… và tôi cũng thực sự suy sụp. Tôi không muốn kết thúc cuộc đời mình như thế, tôi muốn sống thêm thật nhiều năm nữa.

Thời gian ở bệnh viện, tôi mới thấy mình ham sống như thế nào. Tôi mới thấy tôi cần và yêu quý gia đình như thế nào. Tôi cầu nguyện thật nhiều, ước mình được sống thêm, và nếu được, tôi sẽ sống cho gia đình nhiều hơn, cho cộng đồng nhiều hơn.

Thật may mắn, cuối cùng kết quả xét nghiệm cho thấy bệnh của tôi không phải nan y, và tôi đã được chữa khỏi. Từ đó, tôi rất biết ơn sự kiện này đã làm tôi thay đổi quan niệm về giàu có, kiếm tiền… Cuộc sống còn có rất nhiều thứ còn quan trọng hơn tiền gấp nhiều lần.

NGUYÊN TẮC THỨ 30:
HÃY THỰC HÀNH NGAY BÂY GIỜ NHỮNG ĐIỀU BẠN MUỐN TRONG TƯƠNG LAI
(PRACTICE WHATEVER YOU WANT TO BE IN THE FUTURE, NOW)

Cuộc sống này thật ngắn ngủi, vì thế, bạn hãy làm những gì bạn muốn ngay bây giờ! Hãy phấn đấu từ ngay bây giờ để có thể có được những gì bạn muốn trong tương lai. Đừng chần chừ, đừng trì hoãn, đừng chờ đến ngày mai.

Bạn hãy thực tập, thực hành đi, để tạo dựng thói quen cho mình, thói quen của người “Làm giàu nhanh chóng”.

Vấn đề mấu  chốt là bạn  phải  yêu thích quá  trình thực tập này, bạn phải  áp dụng hệ thống “Làm giàu nhanh chóng” với sự say mê, với nhiệt huyết tràn đầy trong tim.

Cuối cùng…

NGUYÊN TẮC THỨ 31:
HỌC, HỌC, VÀ HỌC
(LEARN, LEARN, LEARN)

Điều cuối cùng tôi muốn nhắn nhủ các bạn là: học, học, và học.

Tôi cũng đã phải học rất nhiều, và học liên tục cho đến nay, để có thể thành công trong sự nghiệp kinh doanh, đào tạo của tôi. Tuy nhiên, học ở đây không đòi hỏi bạn phải tốt nghiệp Đại học, Cao học, Tiến sĩ… mà học theo cách của bạn, theo điều kiện của bạn, miễn là bạn thực sự tiếp thu được tri thức. Đầu tư cho việc học là sự đầu tư khôn ngoan nhất mà tôi và các bạn có thể làm.

Có 3 loại kiến thức bạn cần nắm nếu muốn thành công trong kinh doanh:

1.   Kiến thức kinh doanh chung: bao gồm marketing, thương lượng, tài chính…

2.   Kiến thức chuyên môn trong kinh doanh: gồm những bí quyết trong ngành kinh doanh của bạn. Và quan trọng nhất là:

3.   Kiến thức phát triển cá nhân: kiến thức, kỹ năng này sẽ giúp bạn học hỏi tốt nhất, phát huy cao nhất sở trường của bạn, khắc phục tốt nhất sở đoản của bạn.

Các phần khác của Làm Giàu Nhanh Chóng:
1. Làm giàu nhanh chóng Phần 1
2. Làm giàu nhanh chóng Phần 2

https://nghenhansu.forumvi.net

Làm giàu nhanh chóng - P.3
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Làm giàu nhanh chóng - P.1
» Làm giàu nhanh chóng - P.2
» Suy nghĩ và làm giàu _ Napoleon Hill
» Tuyển gấp Kế toán tổng hợp tại Chi Nhánh Công ty TNHH Công Nghệ Phẩm Ba Đình tại TP HCM